Somo la kumi: Mtindo wa maisha wa kuabudu. Malengo ya somo: mwisho wa somo hili mwanafunzi anapaswa: moja, kutambua uhusiano kati ya ibada ya ushirika na mtindo wa maisha wa kuabudu. Mbili, kuelewa kwamba mtindo wa maisha wa kuabudu hubadilisha maadili ya mtu. Tatu, kutafuta kuishi kwa utukufu wa Mungu. Nne, kujitolea kwa mtindo wa maisha wa kuabudu unaofundishwa katika Warumi 12 mstari wa pili. Tano, kutaja theolojia ya kuabudu yenye msingi wa kibiblia. Matayarisho kwa somo hili: Kariri wa Korintho wa kwanza kumi mstari wa thelathini na moja. Utangulizi. Katika mwaka huo huo taifa moja la kiafrika lilitokea kwenye orodha mbili: idadi kubwa zaidi ya wakristo katika Afrika na taifa lenye ufisadi mwingi zaidi barani Afrika. Mchungaji wa mojawapo ya makanisa makubwa zaidi barani Asia apatikana na hatia ya kuiba mamilioni ya dola. Kiongozi wa kanisa kuu la Marekani ajiuzulu baada ya kukiri Kutokuwa mwaminifu katika ndoa. Tatizo ni nini? Kuna sababu nyingi katika hali hizi, lakini jambo moja ni la kawaida kwa wote: ibada ya Jumapili haiathiri maisha ya Jumatatu. Jumapili inachukuliwa kuwa ibada, hisia na shauku; Jumatatu inachukuliwa kuwa maisha halisi Mazoea ya biashara yasiyo ya kimaadili na kujizirisha. Kwa watu wengi shughuli za ibada hazileti mabadiliko ya maisha. Jadili jinsi ibada inavyoathiri maisha yako ya kila siku. Je, biashara yako inaendeshwa tofauti-tofauti kwa sababu ya ibada yako? Je, mahusiano ya familia yako yanaboreshwa kwa sababu ya ibada yako Maadili yako, siasa zako, mazoea yako ya kifedha? Je, unaishi maisha ya mtindo wa ibada? Ibada zaidi ya Jumapili. Tatizo iliyoelezewa katika utangulizi wa somo hili si geni. Amosi alizungumza na watu walioleta dhabihu na kufuata taratibu za hekalu lakini walishindwa kuishi maisha ya kumcha Mungu, Amos 5:21 hadi 24. Yeremia alihubiri kwa watu waliopaza sauti, hekalu hekalu, lakini hawakujua uhalisia wa uwepo wa Mungu, Yeremia 7:4. Yesu alieleza wale walioshika kila undani wa sheria ambao walitoa zaka kwa vitu vidogo zaidi na ambao walikuwa waaminifu katika maombi, utunzaji wa sabato na taratibu nyingine za ibada, lakini mioyo yao ilikuwa michafu, Matayo 23, mstari wa 23. Watu hao walidai kuwa waabudu, lakini ibada yao ilikuwa ya uongo. Ibada ya kweli huasiri maisha yote. Paulo aliwaandikia waumini ambao walikabili suala la nyama iliyotolewa kwa sanamu. Baada ya kushughulikia tatizo hili, Paulo alihitimisha: basi mlapo au mnywapo au mtendapo neno lolote, fanyeni yote kwa utukufu wa Mungu. Wakorintho wa kwanza kumi thelathini na moja. Ingawa Paulo alikuwa akizungumzia suala la nyama iliyotolewa kwa sanamu, kanuni hiyo inatumika katika nyanja zote za maisha. Ikiwa tunaabudu kweli, maisha yetu ya kila siku yataishi kwa utukufu wa Mungu. Moja ya ufafanuzi wa kuabudu Mwitikio wa yote tuliyo nayo kwa yote ambayo Mungu alivyo. Ufafanuzi huu unaonyesha kwamba ibada itahusisha nyanja zote za maisha. Kuna kanuni mbili ambazo lazima ziwekwe kwa usawa wakati wa kufafanua ibada. Ibada siku ya Jumapili, ibada ya pamoja inarejelea mkusanyiko wa kundi la kanisa. Mkutano huu unaweza kutokea katika jengo la kanisa, katika nyumba au katika mazingira mengine. Mpangilio sio muhimu, lakini wakati uliotengwa kwa ajili ya ibada ya pamoja ni muhimu. Wakristo wamepewa fursa na wajibu wa kusanyika kwa ajili ya ibada pamoja, Waebrania 10:25. Kuabudu kama mtindo wa maisha, kuabudu katika maisha yote katika bustani ya Edeni, kama ungewauliza Adamu na Hawa, mnaabudu lini? Wangejibu, tunaabudu daima, maisha yetu yote ni ibada. Hii ni ibada kama mtindo wa maisha kuabudu, ni mkutano wa pamoja wa waumini wa maisha yanayoishi kwa utukufu wa Mungu. Askofu wa karne ya pili, Arenes Walinus alisema utukufu wa Mungu ni mwanadamu aliye hai kabisa. Usio ubinadamu unaozingatia mwanadamu, ni utambuzi wa Mungu kwamba kusudi kuu la mwanadamu ni kuishi kwa utukufu kwa Mungu. Hii ndio ibada ya kweli. Kama Wakristo tunatoa kila kitu, maisha yetu hata mambo ya kawaida kwa Mungu. Ibada siyo jumapili tu, kazi zetu, michezo na kazi zetu za kawaida hufanywa kwa utukufu wa Mungu. Warumi 12 mstari wa kwanza inaonyesha kwamba ibada inahusisha kutoa miili yetu kuwa dhabihu iliyo hai. Hii ni ibada yetu ya kiroho. Mtazamo wa kibiblia kuhusu ibada ni kwamba ibada siyo kila wiki tu ni kutoa maisha yetu yote kwa Mungu. Mtazamo wa kibiblia wa ibada unajumuisha ibada ya pamoja na maisha ya kila siku. Vipengele vyote viwili ni muhimu. Ikiwa tunasahau kwamba ibada inahusisha maisha ya kila siku, tunaweza kuhudhuria ibada bila kuona matokeo yoyote katika maisha yetu yote ila tunapelekea kushiriki katika ibada ya pamoja huku tukishindwa kuishi katika utii wa kila siku kwa Mungu, hivi ndivyo. Ikiwa tunasisitiza tu ibada ni ya maisha yote, tunasahau umuhimu wa wakati wa kawaida uliotengwa kwa ajili ya ibada iliyojikita. Kushiriki katika ibada ya ushirika hutukumbusha uwakili wa Mungu wa maisha. Kanuni hii ya uwakili Inaonekana katika zaka na Sabato. Wakili wa Kikristo unamaanisha kwamba pesa zetu zote ni za Mungu. Imani yetu katika kanuni hiyo inaonekana kwa zaka yetu. Mtazamo wa Kikristo wa wakati unamaanisha kwamba maisha yote ni ya Mungu. Tunadhihirisha hilo kwa kutenga siku moja kwa juma kuabudu na kupumzika. Vivyo hivyo sehemu zote za maisha yetu ni sehemu ya ibada. Naonesha hilo kwa kukusanyika pamoja na waumini wenzetu kwa ajili ya ibada ya pamoja. Bob Kauflin alionyesha uhusiano kati ya ibada ya ushirika na ibada kama mtindo wa maisha. Jumapili inaweza kuwa kilele cha wiki yetu, lakini sio kilele pekee. Wakati wa wiki tunaishi maisha ya ibada tunapopenda familia zetu, kupiga majaribu, kusema kwa ujasiri kwa ajili ya watu wanaodhulumiwa, kusimama dhidi ya uovu na kutangaza Injili. Katika mambo yote hayo, sisi ni kanisa linaloabudu lililotawanyika. Lakini tunachoka katika vita vyetu dhidi ya ulimwengu, mwili wetu na Shetani, na tunahitaji kuimarisha na kutiwa moyo na neno la Mungu na uangalizi wa watakatifu wengine. Tunataka kushirikiana na wale ambao Mungu ametunganisha nao kupitia damu ya Mwanawe. Kwa hiyo tunakutana ili kuwa kanisa linaloabudu lililokusanyika. Ibada kuishi kwa utukufu wa Mungu. Ibada huonyesha maadili yetu. Tumeumbwa kwa ajili ya ibada. Sisi sote tunabudu kitu au mtu fulani, tunaabudu kile tunachothamini zaidi. Ibada husema hii ndiyo inayo nafasi ya kwanza katika maisha yangu. Watu wengi huabudu pesa, kazi, cheo, mahusiano au mambo yanayofurahisha. Mambo haya huchukua nafasi ya kwanza katika maisha yao. Unajuwaje unachoabudu? Angalia maisha yako. Ninini kinachopata nguvu zaidi, muda na pesa? Hilo ndilo uliloamua la samani zaidi kwako, icho ndicho unachokiabudu. Mungu peke ndiyo anee kuabudiwa, vitu vingine vinafuata. Mtindo wa maisha wa kuabudu humtanguliza Mungu katika kila jambo. Waabudu wa kweli wamemweka Mungu kwenye kiti cha enzi cha maisha yao, ana thamani ya juu zaidi. Hiyo inamaanisha kwamba kwa waabudu wa kweli, kila sehemu ya maisha yao inaishi kwa utukufu wa Mungu. Ibada ya kweli hubadili maadili yetu. Katika Isaya 6 tunaona kwamba ibada ya kweli inabadilisha. Ibada siyo tu inaonesha maadili yetu, pia inabadilisha maadili yetu. Kuabudu kwa Mungu au sanamu kunabadilisha jinsi tulivyo. Zaburi 115 mstari wa nane inaonesha kwamba kuabudu sanamu utubadilisha na kuwa mbaya. Wazifanyao watafanana nazo, kila mmoja anaezitumainia. Wabudu wa sanamu wanakuwa kama masanamu yao. Wale wanaowabudu wana pesa wanazidi kuwa wenye tamaa. Wale wanao wabudu anasa wanazidi kuwa watumwa wa starehe. Wale wanao wabudu maarufu wanazidi kuwa wabinafsi. Tunakuwa kama chochote tunachoabudu. Vivyo hivyo, wale wanaomwabudu Mungu wanazidi kuwa kama yeye. Lakini sisi sote, kwa uso usiotiwa taji, tukiurudisha utukufu wa Bwana kama vile katika kioo, tunabadilishwa tufanane na mfano uo huo, toka utukufu hata utukufu Wakorintho wa pili tatu mstari wa kumi na nane katika ibada tunabadilishwa kuwa mfano wake. Tunapoabudu, maadili yetu yanabadilishwa. Kama waabudu, lazima tuulize, je, ibada inabadilisha maisha yangu? Kuishi kwa utukufu wa Mungu kunahusisha maisha yote. Ibada kama mtindo wa maisha humaanisha kwamba maisha yote unaishi kwa utukufu wa Mungu. Wakristo wengi hugawanya maisha yao katika nyanja mbili zilizotenganishwa. Takatifu Jumapili na ya kidunia Jumatatu, Jumamosi. Wanaishi kama Wakristo wa, wa Jumapili. Wanahudhuria kanisani na kukariri imani ya Kikristo. Lakini ibada ya Jumapili haina matokeo kwenye maisha ya biashara ya Jumatatu, maisha ya familia ya Jumatano au burudani ya Jumamosi. Neno la kidunia inamaanisha maisha katika ulimwengu huu. Mkristo ameitwa kuishi maisha ya ulimwengu huu kwa utukufu wa Mungu. Mkristo anatakiwa kuishi siku ya Jumatatu kwa njia inayoonesha matokeo ya ibada ya Jumapili. Mwishoni mwa ibada lazima tujiulize, nitafanya nini kesho ili kuweka ibada ya leo katika vitendo. Haya ni maisha yanayoishi kwa utukufu wa Mungu. Kuishi kwa utukufu wa Mungu kuna maanisha kwamba maisha yote yanatawaliwa na shauku kwa ajili ya Mungu. Inamaanisha kumpenda Mungu kiasi kwamba furaha yetu ndiyo inayompendeza Mtu mmoja alisema kwamba kumpenda mtu kunamaanisha kuwa na wasiwasi naye. Unampenda mtu au kitu ambacho unakifikiria juu yake wakati haufikirii juu ya kitu kingine chochote. Vivyo vivyo, lau Wegilio anapendekeza kwamba tunajua kile kilicho kikuu katika nafsi zetu kwa kile kinachotoka kinywani mwetu. Tunazungumza kile ambacho ni cha thamani zaidi kwetu. Yeye inaweza kuonekana kuwa rahisi kupita kiasi, lakini fikiria, je, watu wanaopenda pesa wanazungumzia nini? Pesa. Wanatukuza pesa. Mashabiki wa michezo anazungumza nini? Michezo. Anaitukuza timu anayopenda ya michezo. Je, hiyo inamaanisha kwamba Mkristo anapaswa kuzungumza kuhusu Biblia katika kila hali? Hapana. Ina maana tu kwamba kila jambo tunalozungumzia litamtukuza Mungu. Napofanya uamuzi wa kibiashara, hatuwezi kuambia wenzetu, uamuzi huu lazima umtukuze Mungu. Lakini utukufu wa Mungu utaathiri uamuzi wetu. Tunapo lazimika kumrudi mtoto, wenda tusia anze mazungumzo kwa kusema mwanangu, nataka adhabu hii imtukuze Mungu. Lakini tutajiuliza, je, ni zamu hii itampendeza Mungu, au ninafurahisha hasira yangu tu? Je, hivi ndivyo baba yangu wa mbinguni angenirudi mimi? Tukiwa Kristo tunafanya kila uamuzi katika nuru ya utukufu wa Mungu. Ibada kama mtindo wa maisha kuna maanisha kwamba Mungu na utukufu wake ndiyo kiini cha kila kitu tunachofanya. Katika somo la awali, tunaona kwamba bila neema, ibada ya pamoja inakuwa ya kisheria, ambapo tunajiuliza, je, tunawezaje kuabudu kwa njia ambayo inapata kibali cha Mungu? Vivyo hivyo, bila neema, mtindo wa maisha wa ibada unakuwa mzigo wa kisheria ambapo tunajiuliza je, ikiwa uamuzi huu sio njia bora ya kumtukuza Mungu ni kiharibu? Je, Mungu atakasirika? Tofauti na ibada ya kisheria, kuabudu katika nuru ya neema ya Mungu kunakuwa ni heshima ajabu. Ibada ya pamoja kwa nuru ya neema ya Mungu ni fursa ya kusherekea Mungu ni nani na amefanya nini. Vivyo hivyo mtindo wa maisha wa kuabudu unapoishi katika nuru ya neema ya Mungu ni fursa ya kumtukuza Mungu katika maisha ya kila siku. Uamuzi wa kibiashara wa Jumatatu si juhudi isiyo na furaha ya kutii sheria ya Mungu, ni fursa ya furaha ya kumtukuza Mungu na maadili yanayolingana na tabia yake. Kumrudi mtoto si kitu cha kuhuzunisha kinachowafanya tu ili tusimkosee Mungu, ni fursa ya furaha ya kuiga tabia ya upendo ya mungu kwa watoto wako. Neema inabadilisha mtindo wa maisha wa ibada. Kuabudu kama mtindo wa maisha, mfano wa kibiblia katika Warumi 12 mstari wa kwanza. Mkristo anaitwa kujitoa mwenyewe kama dhabihu iliyo hai takatifu na ya kumpendeza Mungu. Hiyo ndiyo ibada yetu ya kiroho. Warumi 12 mstari wa pili inaonyesha jinsi zabihu hii itakavyotolewa. Andiko hili ni muhimu sana kwa kuelewa ibada kama mtindo wa maisha. Baada ya sura 11 ambapo Paulo anaweka msingi wa kitheolojia kwa maisha ya Kikristo, anaamia kwenye vitendo. Kwa kuwa tumehesabiwa haki kwa neema Warumi moja hadi kumi na moja, tunapaswa kuishi kwa namna fulani sura hizi zinatoa kielelezo cha mtindo wa maisha wa kuabudu. Mtazamo hasi katika mtindo wa maisha wa ibada. Paulo anaanza kwa amri hasi, msiifuatishe namna ya dunia hii. Hatupaswi kuishi kwa kufuata kawaida za ulimwengu huu. Hatuwezi kujisalimisha kwa ulimwengu huu na ufalme wa mbinguni pia hatuwezi kumwabudu Mungu na roho wakati huu. JB Phillips alitafsiri agizo la Paulo, usiruhusu ulimwengu ukufinyange katika mfumo wake. Wakati udongo unapowekwa kwenye umbo lake, haraka unachukua umbo hilo. Ulimwengu unataka kuwafinyanga wa Kristo ili wachukue umbo lake. Ulimwengu unataka tukutulazimisha tukubaliane na matakwa yake. Badala yake, tunapaswa kuishi maisha ya ibada, kukataa ushawishi wa ulimwengu huu. Kishawishi hiki ni hatari sana, kwa sababu unaweza kubadilika bila hata kufahamu umbo hilo. Samaki wanaishi ndani ya maji, hawafikiri haya ni maji, ni ulimwengu unamuishi tu. Mdudu anayetambaa kwenye uchafu hafikiri huu ni uchafu, ni ulimwengu unamoishi tu. Tusipokuwa uangalifu, Mkristo anayeishi katika ulimwengu ulioanguka hata fikiri huu ni ulimwengu ulioanguka, itakuwa tu ulimwengu unaoishi. Hii ndiyo sababu ibada ya pamoja ni muhimu. Mwandishi wa Waebrania alionya kwamba hatupaswi kupuuza kukutana pamoja. Kwa nini? Kwa sababu hivi nivyo navyotimiza amri hizi zingine: na tukaribie kwenye moyo wa kweli kwa utimilifu wa imani, Waebrania 10:22. namlishike sana ngamo la tumaini letu lisianguke, Waebrania 10:23 tukaangaliane sisi kwa sisi na kuhimizana katika upendo na kazi nzuri, Waebrania 10:24. Katika ibada tunakumbushwa kwamba sisi si, si wa ulimwengu huu. Uko Babeli, akiwa amejitenga na hekalu, hakuweza kushiriki katika ibada ya pamoja ya watu wake. Danieli aliomba mara tatu kwa siku, madirisha yake akiwa yamefunguliwa kuelekea Yerusalemu, Danieli 6:10. Ibada ilimtia nguvu Danieli zidi ya kugeuzwa na ulimwengu wa Babeli. Alipo kabili Yerusalemu, Danieli alikumbushwa, mimi si mwenyeji wa Babeli, mimi ni raia wa Yerusalemu, simsujudu Maduki, nina mtumikia Yehova. Mtindo wa maisha ya ibada unamaanisha kwamba tunakataa kufinyanga katika umbo la ulimwengu wetu. Hii ni zaidi ya kuishi majaribu fulani ni zaidi ya kuzingatia sheria fulani, ni zaidi ya mtindo fulani wa mavazi, kanuni za tabia au utamaduni wa kidini. Ni njia nzima ya kufikiria na kuishi. Inamaanisha kutathmini kila kitu kulingana na ufalme wa Mungu. Kama Wakristo, hatuwezi kamwe kufaa kwa urahisi katika utamaduni unaotuzunguka. Baada ya darasa nchini China kuhusu mahubiri ya mlimani, mwanafunzi mmoja alisema, nchini China ni vigumu kuishi kama Yesu alivyowafundisha. Mwalimu akajibu, usishangae, hata Marekani pia ni vigumu kuishi kama Yesu alivyofundisha. Haijalishi utamaduni ni upi, mtindo wa maisha wa ibada utapingana na roho ya ulimwengu huu. Mtazamo chanya katika mtindo wa maisha wa ibada. Kufuatia amri hiyo hasi, Warumi 12 inaendelea na maagizo chanya, bali mgeuze kwa kufanya upya nia zenu, kinyume cha ja kufuata namna ya dunia hii. Si tu kuwa tofauti au kusisitiza utu wako mwenyewe; badala yake ni kubadilishwa mpaka utakapojua mapenzi ya Mungu. Wakristo wengine wamefuata mtindo wa maisha tofauti na tamaduni zao, lakini hawajageuzwa kuendana na mapenzi ya Mungu. Badala yake wametumia mtazamo fulani wa kisiasa, kijamii au mavazi kwa ajili ya mstakabali wa dunia hii. Hawajabadilishwa kwa ukufanywa upya nia zao. JB Phillips alitafsiri, usiruhusu ulimwengu unaokuzunguka ukufinyange katika mfumo wake hasi, bali acha Mungu akufanye upya ili mtazamo wako wote wa akili ubadilishwe chanya. Sehemu iliyobaki ya kitabu cha Warumi inaonyesha jinsi nia iliyogeuzwa itaonekana. Warumi 12, muumini aliyebadilishwa hutumia karama zake za kiroho. Watumikia wengine. Warumi 13, mwamini aliyebadilishwa anaheshimu mamlaka ya kiraia. Warumi 14, mwamini aliyebadilishwa anaheshimu imani ya waamini wenzake. Mtindo wa maisha wa kuabudu ni zaidi ya tabia. Ibada inabadilisha njia yetu yote ya kufikiri. Fikiria matokeo ya mtindo wa maisha wa ibada. Je, bara la Afrika litakuwaje ikiwa wafanyabiashara na wanasiasa wa Kristo watabadilishwa katika mitazamo yao kuhusu pesa na mamlaka? Je, makanisa ya Asia yatakuwaje ikiwa viongozi watajiona kama mawakili na pesa za Mungu? Je, ndoa huko Amerika itakuwaje ikiwa wakiso kupitia macho ya Mungu? Badala ya amati ya Hollywood. Mtindo wa maisha ya ibada hubadilisha mawazo ya muumini. Akili iliyobadilisha itaonekana katika maisha yaliyobadilishwa. Maisha yaliyobadilishwa yatabadilisha jamii. Mtindo wa maisha ya ibada hatimaye utabadilisha ulimwengu wetu. Hatari ya ibada: kuabudu bila utiifu. Mtume walionya zaidi ya ibada bila utii Watu wa siku za Yeremia waliamini kwamba hekalu lingewalinda kutoka katika utumwa wa Babeli. Yeremia alijibu: Usitumainie maneno ya uongo mkisema, hekalu la hekalu, la Bwana, hekalu la Bwana ndiyo haya. Yeremia saba, mstari wa nne. Badala yake, mkitengeneza kabisa njia zenu na matendo yenu kama mkihukumu hukumu ya haki kati ya mtu na jirani yake, kama hamonei mgeni wala yatima wala mjane, wala kumwaga damu isiyo na atia mahali hapa, wala kuifuata mi, miungu mingine kwa hasara yenu wenyewe, ndipo nitakapokalisha mahali hapa, katika nchi hii iliyoapa baba zenu toka zamani hata milele. Yeremia Saba, mstari wa tano, hadi wa saba. Watu wa Israeli waliamini wangeweza kubadilisha ibada kwa utii. Manabii walihubiri kwamba ibada bila utii haina maana. Katika baadhi ya mila utii unabadilishwa na ibada ya liturujia. Vipengele vya ibada vipo, nyimbo zinasema ukweli. Maandiko yanasemwa na kuhubiriwa, maombi yanaombewa. Hata hivyo, hakuna utii kwa neno la Mungu. Maisha hayabadilishi. Hii ni ibada ya liturujia, siyo ibada. Katika baadhi ya mila utii hubadilishwa na mwitikio wa kihisia. Lengo la ibada ni kuzalisha hisia fulani. Mziki huchochea hisia. Mahubiri huongoza kwenye mwaliko au muda wa kujitoa kwa Mungu. Hata hivyo ibada hiyo haifuati maisha ya utii na kujitoa kwa Mungu. Hii ni hisia, siyo ibada. Ibada katika hekalu ilisherekea agano la Israeli na Mungu na kuwakumbusha Israeli wajibu wao wa agano. Katika kanisa la kwanza, ibada iliazimisha agano jipya lilitolewa kupitia kifo cha Yesu na kuwakumbusha wa Kristo wajibu wao wa kuishi maisha matakatifu. Ibada ambayo haina matokeo ya utii ni ya uongo. Ibada ya kweli humbadilisha mwenye kuabudu. Katika kipindi hiki chote umeona kwamba watu wanaoabudu kiukweli hubadilishwa. Lengo la kozi hii si tu kwamba utakuwa bora zaidi katika kupanga na kuongoza huduma za ibada lakini kwamba utakuwa mwabudu ambaye anabadilishwa na ibada. Kisha utaliongoza kanisa lako katika ibada inayombadilisha kila mshirika wa kanisa. Hitimisho: ushuhuda wa mchungaji. Ibada ya kweli ina matokeo gani? Msikilize mchungaji wa kanisa la Uhispania. Mnamo 1991, hali ya kiroho ya kanisa letu ilikuwa katika hali ya chini zaidi. Uasherati ulikuwa umenasa baadhi ya washirika wetu. Tulipo waazibu, washirika walianguka. Kanisa liligawanyika, hatimaye katika hali ya kuvunjika kiroho na kihisia. Mungofu mpya alipendekeza kwamba tufunge na kuomba siku nzima ya Jumapili. Tulifanya hivi na Mungu akaanza kutembea kati yetu. Wiki chache baadaye tulianza kambi yetu ya kila mwaka. Mgawanyiko fulani wa kanisa ulikuwepo. Mwinjilisti alipoanza mahubiri yake Jumatano usiku, alihisi kwamba Mungu alitaka aimbe Jinsi ulivyo Mkuu. Alipokuwa akiimba wimbo huu, tukufu wa Mungu ulishuka juu ya umati wenye njaa. Wengine waliitikia kwa sifa, wengine walianza kumtafuta Mungu madhabahuni. Mwanamke aliyekuwa mzinzi wa migogoro alitokwa na machozi, akiwa amesimama mbele ya watu mia nne. Alifikiri, mi ni mwanamke nisiye na furaha zaidi kwa sababu mmemkosea Mungu na kanisa lake kwa kuhifadhi chuki moyoni mwangu. Namwomba Bwana anisamehe na nawasii ninyi kama kanisa mnisamehe. Maneno hayo yalipotoka midomoni mwake, wengine walipatanishwa. Jioni hiyo, Mungu alirudisha umoja katika kanisa letu, watu wa Mungu walipojinyenyekeza katika maombi na kufunga, na kama mtumishi wa Mungu alivyokuwa mtiifu kwa uongozi wa Roho Mtakatifu, tuliletwa katika uwepo wa Mungu, dhambi iliungamwa, umoja ulirejeshwa. Haya ndiyo matokeo ya ya ibada ibada ya kweli mapitia somo la kumi. Ibada ya pamoja hufanyika Jumapili. Mtindo wa maisha wa ibada hutokea katika maisha ya kila siku. Zote mbili ni muhimu kwa mtazamo wa kibiblia wa ibada. Mbili. ibada ya kweli inaonyesha kile tunacho thamini hasa. Tatu. ibada ya kweli hubadilisha kile tunacho thamini. Nne. Mtindo wa maisha wa kuabudu unamaanisha kuishi kwa utukufu wa Mungu. Hii ina maana kwamba Mungu atakuwa kitovu cha maisha yote. Tano. Mfano kibiblia wa mtindo wa maisha wa kuabudu unaonesha katika Warumi kumi na mbili, mbili. Inajumuisha kipengele hasi, msifuatishe namna ya dunia hii, kipengele chanya, mgeuzwe kwa kufanya upya nia zenu.